thebank capnhatquydinhmoinhatvebaohiemytechotreduoi6tuoi 1610003418


Trẻ em dưới 6 tuổi sẽ được tham gia bảo hiểm y tế miễn phí. Vậy mức đóng, mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định ra sao?

Những quy định/luật về bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

Căn cứ Khoản 7, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

7. Trẻ em dưới 6 tuổi”

Theo quy định này dưới 6 tuổi là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được ngân sách nhà nước đóng. Như vậy ngay từ khi chào đời các bé đã được tham gia bảo hiểm y tế cho đến khi được 6 tuổi mà không phải đóng bất kỳ khoản tiền nào.

Cập nhật những quy định mới nhất về thẻ bảo hiểm y tế để đảm bảo quyền lợi khi tham gia.

Trẻ dưới 6 tuổi được tham gia bảo hiểm y tế miễn phí

Trẻ dưới 6 tuổi được tham gia bảo hiểm y tế miễn phí

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

Bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi là hoàn toàn miễn phí. Vì vậy, con yêu của bạn sẽ có cơ hội được chăm sóc sức khỏe tại các cơ sở y tế trên cả nước mà không phải đóng góp bất kỳ khoản tiền nào vào Quỹ bảo hiểm y tế. Mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi được quy định như sau:

– Khám chữa bệnh đúng tuyến: Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 22, Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định trẻ sơ sinh khi khám chữa bệnh đúng tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

– Khám chữa bệnh không đúng tuyến(hay còn gọi là trái tuyến): Khoản 3, Điều 22, Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định việc khám chữa bệnh không đúng tuyến thì mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

  • Được thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • Được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước;
  • Được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện

Mặt khác, theo Khoản 5, Điều 22, Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định các đối tượng sau khi đi khám chữa bệnh không đúng tuyến sẽ được thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh theo quy định.Cụ thể:

  • Người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; 
  • Người tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo.

Quy trình làm thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

Để làm thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi, phụ huynh cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ cần thiết nộp tại Ủy ban nhân cấp xã để được cấp thẻ bảo hiểm y tế. Quy trình thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 6, Điều 7 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT. Cụ thể:

Điều 6. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các giấy tờ sau đây:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế thì giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng; trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực. Đối với trường hợp trẻ em bị bỏ rơi thì nộp biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh.

Trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ thì nộp thêm văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật.

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

4. Sổ hộ khẩu.

Trường hợp trẻ em có cha, mẹ nhưng không đăng ký thường trú cùng cha, mẹ mà đăng ký thường trú cùng với người khác thì phải có ý kiến bằng văn bản của cha, mẹ, có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã; ý kiến đồng ý của chủ hộ và Sổ hộ khẩu của chủ hộ.

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Điều 7. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Người có yêu cầu thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi phải nộp các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2, 5 Điều 6 Thông tư liên tịch này”

Như vậy theo quy định hiện hành thì cha mẹ cần chuẩn bị:

– Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

– Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp. Nếu không có giấy chứng sinh thì thay thế bằng các văn bản sau:

  • Văn bản xác nhận của người làm chứng nếu trẻ sinh ra ngoài cơ sở y tế. Trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.
  • Biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh đối với trường hợp trẻ em bị bỏ rơi
  • Trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ thì nộp thêm văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật.

– Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Bước 2: Đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cha mẹ đang sinh sống để được hướng dẫn làm các thủ tục cần thiết như kê khai thông tin, đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu cho con…

Bước 3: Sau khi hoàn tất các hồ sơ cần thiết, bạn sẽ nhận được giấy hẹn ngày đến lấy thẻ bảo hiểm y tế. Công chức tư pháp – hộ tịch của Ủy ban nhân dân cấp sẽ tiến hành lập hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 06 tuổi gồm sau đó chuyển toàn bộ các giấy tờ trên lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện.

Bước 4: Đến ngày hẹn cha mẹ lên Ủy ban nhân dân cấp xã để nhận thẻ bảo hiểm y tế cho con mình.

Xem thêm: Mua bảo hiểm y tế bao nhiêu tiền?

Làm thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh để con được hưởng quyền lợi

Làm thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh để con được hưởng quyền lợi

Giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

Thủ tục đổi thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi như thế nào?

Theo quy định tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, người tham gia được đổi thẻ trong các trường hợp sau:

  • Rách, nát hoặc hỏng
  • Thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Như vậy, nếu thẻ bảo hiểm y tế của con bạn thuộc một trong 3 trường hợp trên thì cha mẹ có thể làm thủ tục để đổi thẻ cho con. Quy trình đổi thẻ diễn ra như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ hồ sơ theo Khoản 2, Điều 19 Luật BHYT năm 2008 bao gồm:

  •  Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế
  • Thẻ bảo hiểm y tế

Bước 2: Nộp hồ sơ tại cơ quan Một cửa của UBND cấp xã theo quy định tại Điều 10 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT. Công chức tư pháp, hộ tịch có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ, chuyển hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện

Bước 3: Trả kết quả nộp hồ sơ

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện sẽ tiến hành đổi thẻ cho trẻ dưới 6 tuổi. Trong thời gian chờ đổi thẻ thì trẻ vẫn được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Cách làm lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi khi bị mất?

Trẻ dưới 6 tuổi bị mất bảo hiểm y tế thì sẽ được cấp lại thẻ. Quy trình làm lại thẻ bị mất diễn ra như sau:

Bước 1: Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
  • Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Bước 2: Nộp hồ sơ tại một trong các địa chỉ sau:

  • Đại lý bán bảo hiểm xã hội
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội của xã/phường/thị trấn nơi cư trú.

Bước 3: Nhận phiếu hẹn ngày trả kết quả.

Trên đây là một số quy định liên quan đến luật bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi. Nếu bạn còn điều gì thắc mắc, hãy đăng ký để được tư vấn miễn phí.